ค้นหา  




                          
เพราะเรา คือตัวแทนของท่าน
เราให้บริการ ประกันภัยทุกประเภท  ประเภท 1  ประเภท 2  ประเภท 3  
ประเภท 2 บวก  ประเภท 3 บวก  ประเภท พ.ร.บ. อัคคีภัย  ประกันอุบัติเหตุ
hotline : 08-6377-3610   
เมนูประกันภัย
เมนูน่ารู้
 

ตรวจสอบสถานะการส่งไปรษณีย์
 
 
 สถิติวันนี้

55 คน

 สถิติเมื่อวาน

4 คน

 สถิติเดือนนี้
สถิติปีนี้
สถิติทั้งหมด

222 คน
11730 คน
297132 คน

เริ่มเมื่อ 2010-10-09
 Welcome to isaraonline.com
  
 

โทษที่ไม่ทำ พ.ร.บ.
 
 
หากไม่ได้ให้มีการประกันความเสียหาย (ไม่ทำประกันภัยภาคบังคับ)ตาม พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ จะมีโทษหรือไม่? อย่างไร?
รถทุกประเภทจะต้องทำประกันภัยตาม พ.ร.บ. คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ ยกเว้นรถของพระมหากษัตริย์ และองค์รัชทายาท รวมถึงรถของหน่วยงานราชการต่าง ๆ
   
โทษของเจ้าของรถหรือผู้เช่าซื้อรถซึ่งไม่ทำ พ.ร.บ.มีดังนี้
  1. เจ้าของรถต้องจัดให้มีการประกันความเสียหายสำหรับผู้ประสบภัยโดยประกันภัยไว้กับบริษัท (มาตรา 7 หรือมาตรา 9) โทษ ปรับไม่เกิน 10,000 บาท (มาตรา 37)
    - ความผิดครั้งที่ 1 เปรียบเทียบปรับ 500 บาท
    - ความผิดครั้งที่ 2 เปรียบเทียบปรับ 1,000 บาท
    - ความผิดครั้งที่ 3 เปรียบเทียบปรับ 5,000 บาท
    - ความผิดตั้งแต่ครั้งที่ 4 ขึ้นไป เปรียบเทียบปรับ 10,000 บาท
     
  2. ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถที่ไม่ได้จัดให้มีการประกันความเสียหายสำหรับผู้ประสบภัย (มาตรา 11) โทษ ปรับไม่เกิน 10,000 บาท (มาตรา 39)
    - ความผิดครั้งที่ 1 เปรียบเทียบปรับ 500 บาท
    - ความผิดครั้งที่ 2 เปรียบเทียบปรับ 1,000 บาท
    - ความผิดครั้งที่ 3 เปรียบเทียบปรับ 5,000 บาท
    - ความผิดตั้งแต่ครั้งที่ 4 ขึ้นไป เปรียบเทียบปรับ 10,000 บาท
     
  3. เจ้าของรถต้องติดเครื่องหมายไว้ที่รถ (มาตรา 12 วรรค 2) โทษ ปรับไม่เกิน 1,000 บาท(มาตรา40 ) ความผิดครั้งที่ 1 เปรียบเทียบปรับ 200 บาท
    - ความผิดครั้งที่ 2 เปรียบเทียบปรับ 400 บาท
    - ความผิดครั้งที่ 3 เปรียบเทียบปรับ 800 บาท
    - ความผิดตั้งแต่ครั้งที่ 4 ขึ้นไป เปรียบเทียบปรับ 1,000 บาท 
**เจ้าของรถหรือผู้เช่าซื้อรถ ไม่ทำ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ(ภาคบังคับ) มีโทษตามข้อ 1
**ผู้ที่ใช้รถ ซึ่งไม่ทำ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ(ภาคบังคับ)มาใช้มีโทษตามข้อ 2
**เจ้าของรถ ซึ่งไม่ทำ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ(ภาคบังคับ)และนำรถมาใช้มีโทษ 2 สถานตามข้อ 1
    และข้อ 2 รวมกัน
 **เจ้าของรถหรือผู้เช่าซื้อรถ แม้จะทำ พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ (ภาคบังคับ) แล้วแต่ไม่ได้ติดแสดง
     เครื่องหมายในที่ที่เห็นโดยชัดเจนจะมีโทษตามข้อ 3    

  
 

   

บริษัท อิสระ อินเตอร์โบรคเกอร์ จำกัด
50/17 หมู่ที่ 1 ถนนบายพาส ตำบลบ้านสวน อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20000
โทร.
08-6334-2873-4,   08-6305-8703-4,  email : isara.nantiya@gmail.com